ABUN DA MUKA SANI GAME DA HARE-HAREN NA'URAR SADARWA KAN HEZBOLLAH A LENNON

 Abin da muka sani game da hare-haren na'urar sadarwa kan Hezbollah a Lebanon



Dubban muatane ne suka jikkata a Lebanon bayan wasu kananan na’urori da ƙungiyar Hezbollah ke amfani da su wajen sadarwa suka farfashe a lokaci guda a faɗin ƙasar ranar Talata.


Aƙalla mutum 12 ne suka rasu sannan 2.800 kuma suka jikkata, inda yawancinsu suka samu munanan raunuka.


Sai kuma a yammacin Laraba, inda aka sake samun fashewar wasu na'urorin sadarwar. Ma'akatar lafiya ta Lebanon ta ce aƙalla ƙarin mutum 14 ne suka mutu sannan wasu 450 suka jikkata.


Ba a dai san yadda aka kai harin ba - wanda ya yi kama da wanda aka tsara. Duk da cewa Hezbollah ta zargi Isra'ila da kai shi, hukumomin Isra'ilar ba su ce uffan ba kan lamarin kawo yanzu.


Ga abin da muka sani zuwa yanzu.


Yaushe kuma a ina lamarin ya faru?

Fashewar ta fara ne a Beirut, babban birnin Lebanon, sai kuma ta karaɗe sauran wurare da dama a faɗin ƙasar da misalin karfe 3:45 agogon ƙasar a ranar Talata.


Shaidu sun ruwaito ganin hayaki na fita daga aljihunan mutane, kafin a ji karamar fashewar da ƙararta ya yi kama da abin tartsatsin wuta da kuma harbin bindiga.


A wani bidiyo da kyamarar CCTV ta ɗauka, an ga yadda fashewar ta auku daga cikin aljihun wani mutum lokacin da ya zo fita daga wani kanti.


An ci gaba da jin ƙarar fashewar har na tsawon sa'a ɗaya bayan wadda ta afku da farko, kamar yadda kamfanin dillancin labarai na Reuters ya ruwaito.


Jim kaɗan bayan nan, mutane da dama suka fara isa asibitoci a faɗin Lebanon, inda shaidu suka ruwaito ganin mutanen cikin kaɗuwa.


Ta yaya na'urorin suka fashe?

Kwararru sun nuna kaɗuwa kan harin na ranar Talata - inda suka ce Hezbollah tana yawan bayyana kanta a matsayin wadda ke ɗaukar matakan tsaro.


Wasu sun ce wata kila kutse da aka yi wa na'urorin ne ya sa suka ɗauki zafi, abin da ya janyo suka farfashe. Ba a dai taɓa ganin abu irin haka ba.


Sai dai kwararru da dama na cewa da wuya irin haka ta faru, inda hotunan fashewar ba su yi daidai da ɗaukar zafi da na'urorin suka yi ba.


Wasu kwararrun sun ce suna ganin an yi amfani da wasu mutane ne wajen kai harin ta hanyar amfani da na'urorin, watakila lokacin da ake harhaɗa su ko kuma wajen kai su ga ita Hezbollah.


Ana cigaba da nuna damuwa kan ƙaruwar amfani da na'urori wajen kai hare-hare a ɓangaren tsaro na intanet a faɗin duniya, inda aka sha ganin irin haka a baya-bayan nan ta yadda masu kutse ke samun damar shiga cikin na'urori tun lokacin da ake ƙera su.


Sai dai waɗannan hare-hare na da alaƙa da manhajojin intanet.


Idan dai har an yi amfani da wasu wajen kai harin to ba gagarumin aiki aka yi ba na yadda aka yi wa na'urorin kutse har ta kai ga fashewarsu.


Security officials in Lebanon say that the pagers were packed with a small amount of explosives months before the devices entered the country. Speaking to the BBC, one ex-British Army munitions expert, who asked not to be named, speculated that the devices could have then been triggered by a remote signal.


Jami'an tsaro a Lebanon sun ce an maƙare na'urorin da wasu abubuwan fashewa watanni kafin a kai su cikin ƙasar.


Wani tsohon jami'in sojan Birtaniya kuma kwararre kan harkar makamai, wanda ya buƙaci a sakaya sunansa, ya faɗa wa BBC cewa zai iya kasancewa an saka wa na'urorin abin fashewa na sojoji da nauyinsa ya kai kilo 10 zuwa 20, sannan aka ɓoye shi cikin wata na'ura maras inganci.


@Ma'asumah Nigerian News update

Post a Comment


Yi Comment domin ka bayyana ra'ayinka akan wannan labarin anan akasa

Previous Post Next Post